ตรวจเจอซิฟิลิส

anonymous thailand
    Participant
    ตรวจเจอซิฟิลิสต้องทำอย่างไร รักษาหายไหม ?

อยากทราบว่า ซิฟิลิส รักษายังไงครับ และ รักษาหายไหมครับ ?

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • Replies
    anonymous thailand
    Participant
    ซิฟิลิสรักษาให้หายขาดได้นะครับ แนะนำว่าควรรีบรักษา

ปัจจุบันยังนิยมรักษาด้วยยาเพนนิซิลิน ซึ่งเป็นยาที่ได้ผลดีในการรักษาโรคนี้ให้หายได้

โดยการฉีดยาเพนนิซิลินสัปดาห์ละ 1 ครั้ง เป็นเวลา 3 สัปดาห์ติดต่อกัน เพื่อให้ยาออกฤทธิ์

ต่อเนื่องในการทำลายเชื้อ ในกรณีที่ผู้ป่วยแพ้ยาเพนนิซิลิน จะให้ยาชนิดอื่นรับประทาน

เช่น อีริโทรมัยซินรับประทานต่อเนื่องเป็นเวลานาน 1 เดือน หลังการรักษายังต้องมีการติดตามผล

และที่สำคัญควรให้คู่นอนของคุณมาตรวจซิฟิลิส เพื่อที่จะได้ทำการรักษาไปพร้อมกัน

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้